KHỞI KIỆN NGƯỜI PHÁ VỠ HẠNH PHÚC GIA ĐÌNH

CÔNG TY LUẬT TNHH DUY HƯNG

Hạnh phúc của mỗi gia đình là sự vun đắp, xây dựng của từng cá nhân trong gia đình. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, hạnh phúc đó bị xâm hại bởi người thứ ba. Vậy việc cố tình phá vỡ hạnh phúc gia đình có bị pháp luật xử lý hay không?

Căn cứ pháp lý: Luật Hôn nhân gia đình 2014 và văn bản hướng dẫn thi hành.

Tại điểm c khoản 2 Điều 5 Luật HNGĐ 2014 quy định về cấm các hành vi sau đây để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình. Đó là các hành vi:

“c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.”

Như vậy, pháp luật nghiêm cấm hành vi xâm phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Và tùy theo mức vi phạm của hành vi có thể bị xử phạt hành chính hoặc hình sự. Cụ thể Nghị định 82/2020 quy định về mức xử phạt hành chính đối với hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn hoặc cản trở ly hôn.

Trong trường hợp nếu có căn cứ cho rằng có người biết rõ việc chồng/hoặc vợ đang tồn tại quan hệ hôn nhân nhưng vẫn cố tình chung sống như vợ chồng với người đó, nếu có căn cứ chứng minh việc vi phạm này, thì người vợ/chồng hoàn toàn có thể làm đơn khởi kiện người thứ ba này.

Khởi kiện người phá vỡ hạnh phúc gia đình

Người vi phạm chế độ hôn nhân gia đình có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 182 Bộ luật hình sự 2015. Cụ thể như sau:

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề pháp lý liên quan đến việc khởi kiện người phá vỡ hạnh phúc gia đình.

Hãy tham khảo các bài viết khác tại website: www.luatduyhung.com hoặc gọi đến liên hệ trực tiếp để được tư vấn.

Hotline (Zalo):  0964653879 hoặc 0929228082.

Facebook: https://www.facebook.com/LuatsuDuyHung

Rất hân hạnh được phục vụ Quý khách hàng!

Trân trọng./.

CÔNG TY LUẬT TRÁCH NHIỆM HỮU HẠN DUY HƯNG

post-logo

>> Tư vấn pháp lý miễn phí 24/7 Gọi: 0964653879 - 0929228082

>> Tư vấn pháp lý qua email : luatduyhung@gmail.com

>> Bài viết tham khảo

>> Dịch vụ pháp lý tại Luật Duy Hưng

2 thoughts on “KHỞI KIỆN NGƯỜI PHÁ VỠ HẠNH PHÚC GIA ĐÌNH

  1. Nguyễn văn kiên

    E chào luật sư cho e được tư vấn về phá hoại hp gd ah.vk e bị một bạn làm trong quân đội năm lần bảy lượt nôi kéo có nhũng lòi nói mất nhân cách của 1 người lính cụ hồ phá hoại hp vk ck e hai năm nay e có bàng chứng về nhũng tin nhắn lôi kéo vk e bỏ ck theo anh ta nay e muốn làm đơn để kiện thì có được ko ah

    Reply
    1. luatduyhung Post author

      Trường hợp bạn hỏi chúng tôi có ý kiến như sau:
      Theo quy định của pháp luật hiện hành thì một người chỉ bị chế tài xử lý nếu có hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng. Cụ thể Điều 182 BLHS năm 2015 được sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định như sau: Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng
      1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:
      a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
      b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.
      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
      a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
      b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.
      Theo quy định nêu trên thì anh bạn kia có những tin nhắn lôi kéo để vợ bạn bỏ chồng theo anh ta chưa đủ cơ sở, căn cứ để xác định anh ta có hành vi vi phạm điều luật trên. Tuy nhiên, cũng không thể cho rằng tin nhắn của a ta không làm ảnh hưởng đến hạnh phúc gia đình bạn. Pháp luật quy định mọi người đều phải tôn trọng quyền nhân thân, quyền mưu cầu hạnh phúc của người khác. Mặc dù pháp luật hiện nay, chưa có chế tài cụ thể về hành vi đáng lên án này. Tuy nhiên, về mặt đạo đức thì hành vi này là không thể chấp nhận được và đáng bị lên án.
      Ngoài ra, theo bạn thông tin thì anh có hành vi đáng lên án kia hiện là quân nhân. Vì vậy, theo chúng tôi bạn cần trao đổi trực tiếp với anh chàng kia với tư cách hai người đàn ông để yêu cầu anh ta từ bỏ hành vi xấu hổ đó của mình. Trường hợp bạn đã trao đổi nhưng anh ta vẫn cố tình thì bạn có thể gặp gỡ trao đổi và đề nghị cơ quan nơi anh ta công tác phối hợp giáo dục.
      Trên đây là một số nội dung cơ bản để giải đáp/trả lời câu hỏi của bạn.
      Cảm ơn bạn đã liên hệ.
      Chúc bạn Hạnh Phúc

      Reply

Bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *