CÓ THỂ ĐỒNG THỜI GỬI ĐƠN KHIẾU NẠI VÀ ĐƠN KHỞI KIỆN HÀNH CHÍNH?

CÔNG TY LUẬT TNHH DUY HƯNG

Có thể đồng thời gửi đơn khiếu nại và gửi đơn khởi kiện hành chính không?

Căn cứ vào quy định của pháp luật, Luật Duy Hưng xin được trả lời như sau:

Căn cứ Điều 33. Luật Tố tụng hành chính 2015 quy định trường hợp người khởi kiện có đơn khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án có thẩm quyền, đồng thời có đơn khiếu nại đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại thì Tòa án phải yêu cầu người khởi kiện lựa chọn cơ quan giải quyết và có văn bản thông báo cho Tòa án.

Như vậy, người có đơn khởi kiện, đơn khiếu nại chỉ được lựa chọn một cơ quan có thẩm quyền giải quyết hoặc là Tòa án hoặc là cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết khiếu nại.

CÓ THỂ ĐỒNG THỜI GỬI ĐƠN KHIẾU NẠI VÀ ĐƠN KHỞI KIỆN HÀNH CHÍNH?

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan đến lĩnh vực hành chính. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website: http://luatduyhung.com hoặc gọi đến liên hệ trực tiếp để được tư vấn.

Hotline (Zalo):  0964653879 hoặc 0929228082.

Facebook: https://www.facebook.com/luatduyhung/

Rất hân hạnh được phục vụ Quý khách hàng!

Trân trọng./.

CÔNG TY LUẬT TNHH DUY HƯNG