VỢ CÓ THAI VỚI BỒ VẬY CHỒNG CÓ ĐƯỢC LY HÔN

CÔNG TY LUẬT TNHH DUY HƯNG

Khi vợ có thai với bồ vậy chồng có được ly hôn đơn phương không? Thủ tục ly hôn nhanh ra sao? Luật Duy Hưng xin giải đáp một số vướng mắc pháp lý cho Quý khách hàng như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật Hôn nhân gia đình 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành khác.

Tại khoản 1 Điều 56 Luật HNGĐ quy định việc ly hôn theo yêu cầu của một bên:

Tại Khoản 3 Điều 51 Luật HNGĐ quy định:

Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”

Quy định này thể hiện tính nhân văn, bảo vệ quyền lợi ích của người mẹ và đứa trẻ. Do vậy khi người vợ đang mang thai, người chồng không có quyền yêu cầu ly hôn đơn phương.

Ngoài ra, tại Điều 6 Nghị quyết 02/2000/NQ – HĐTP quy định:

Khi người vợ đang thuộc một trong các trường hợp này, mà người chồng có yêu cầu xin ly hôn, thì giải quyết như sau:

Lưu ý: không phân biệt người vợ có thai với ai hoặc bố của đứa trẻ dưới 12 tháng tuổi là ai) 

Tuy nhiên, sau khi đứa trẻ được sinh ra, nếu người chồng không thừa nhận quan hệ cha con thì phải có chứng cứ và yêu cầu Tòa án xác định quan hệ cha con (khoản 2 Điều 88 Luật HNGĐ)

VỢ CÓ THAI VỚI BỒ VẬY CHỒNG CÓ ĐƯỢC LY HÔN

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan khác, liên hệ với Luật Duy Hưng để được tư vấn pháp luật miến phí. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website: http://luatduyhung.com hoặc gọi đến liên hệ trực tiếp để được tư vấn.

Hotline (Zalo):  0964653879 hoặc 0929228082.

Facebook: https://www.facebook.com/LuatsuDuyHung

Rất hân hạnh được phục vụ Quý khách hàng!

Trân trọng./.