ĐÀN ÔNG ĐƯỢC HƯỞNG CHẾ ĐỘ THAI SẢN KHI NÀO

CÔNG TY LUẬT TNHH DUY HƯNG

Chế độ thai sản không chỉ dành riêng cho phụ nữ sinh con, mà người chồng có vợ sinh con cũng sẽ được hưởng chế độ đó. Vậy đàn ông được hưởng chế độ thai sản khi nào??

Căn cứ pháp lý: luật bảo hiểm xã hội 2014 và những văn bản hướng dẫn thi hành khác.

Tại Điểm e Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản của người lao động nam:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Ở Điểm a Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLDTBXH hướng dẫn điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

Như vậy chỉ cần lao động nam đang tham gia bảo hiểm xã hội tử đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh con thì đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Tại Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian hưởng chế độ thai sản của lao động nam như sau:

2.Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Ngoài ra, trong một số trường hợp đặc biệt thì thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động nam có thể sẽ kéo dài hơn.

Mức hưởng chế độ thai sản của lao động nam được quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội:

1.Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Tiền trợ cấp 1 lần cho chồng khi vợ không tham gia BHXH được quy định tại Điều 38 luật Bảo hiểm xã hội 2012 như sau:

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Như vậy, để đảm bảo quyền và lợi ích của NLĐ khi có vợ sinh con, pháp luật quy định chế độ thai sản cho người lao động nam mà NLĐ cần lưu ý để được hưởng những quyền lợi chính đáng của mình.

Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan đến việc đàn ông được hưởng chế độ thai sản khi nào. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website: http://luatduyhung.com hoặc gọi đến liên hệ trực tiếp để được tư vấn.

Hotline:  0964653879 hoặc 0929228082.

Facebook: https://www.facebook.com/luatduyhung/

Zalo: Luatduyhung  (SĐT: 0964653879)

Rất hân hạnh được phục vụ Quý khách hàng!

Trân trọng./.